คู่มือส่วนใหญ่มักให้คุณเริ่มจาก GPU แล้วค่อยย้อนกลับมาเลือกชุดแว่น ลองสลับแนวคิดดู เลือกชุดแว่นที่ตรงกับสิ่งที่คุณต้องการมองเห็นและทำใน VR จริง ๆ จากนั้นตรวจสอบว่า GPU ของคุณอยู่ในระดับใดตามข้อกำหนดของชุดแว่นนั้น Pimax จัดระดับ Crystal Light, Crystal Super และ Dream Air ตามสามระดับเดียวกัน ได้แก่ ขั้นต่ำ ระดับแนะนำ และประสบการณ์ดีที่สุด ดังนั้นจึงตรวจสอบได้อย่างรวดเร็วไม่ว่าคุณกำลังเล็งรุ่นใด
FFR กับ DFR ในบรรทัดเดียว: Crystal Light ใช้การเรนเดอร์แบบโฟเวียตคงที่ ไม่มีการติดตามดวงตา และมีโซนคมชัดแบบตายตัว ส่วน Crystal Super (ทุกเอนจิน) และ Dream Air ใช้การเรนเดอร์แบบโฟเวียตไดนามิก พร้อมการติดตามดวงตาจริง โดยโซนคมชัดจะติดตามทิศทางการมองของคุณระดับทั้งสามหมายถึง: ขั้นต่ำช่วยให้คุณเล่นได้ ระดับแนะนำช่วยให้ใช้งานได้อย่างสบาย ประสบการณ์ดีที่สุดให้ความละเอียดเนทีฟเต็มที่พร้อมการตั้งค่าระดับสูงสุด ไม่มีระดับใดเป็นเส้นตาย แต่เป็นช่วงความสามารถ
Crystal Light — ตัวเลือกที่รองรับการใช้งานได้หลากหลาย
เหมาะสำหรับ: ผู้เล่นที่ต้องการชุดแว่นสำหรับใช้งานทุกวันประสิทธิภาพสูง โดยยังไม่ต้องอัปเกรด GPU ก่อน
| สเปก | ค่า |
| ความละเอียด | 2,880 x 2,880 ต่อตา |
| PPD | 35 |
| FOV | 110° |
| อัตรารีเฟรช | 72 / 90 / 120Hz |
| การติดตามดวงตา | ไม่รองรับ (FFR แบบคงที่ 2.0) |
| ราคา | เริ่มต้นที่ $899 |
GPU ระดับ:
| ระดับ | GPU |
| ขั้นต่ำ | RTX 2070/2070S/2080/2080S/2080Ti, RTX 3060/3060Ti/3070/3070Ti, RTX 4060/4060Ti, RX 5700XT/6700XT |
| ที่แนะนำ | RTX 3080/3080Ti/3090, RTX 4070/4070S, RX 6800/6800XT/6900XT/6950XT |
| ประสบการณ์ดีที่สุด | RTX 4070Ti/4070Ti Super/4080/4080 Super/4090, RTX 5090, RX 7900XT/7900XTX |
ตัวเลขจริง (ระดับ RTX 3070 / 3080 จากข้อมูลแบบสำรวจผู้ใช้ของ Pimax):
| เกม | สเกลการเรนเดอร์ | FPS โดยทั่วไป |
| MSFS | 50–75% | 30–70 |
| DCS World | 50–100% | 40–80 |
| iRacing | 25–75% | 70–90+ |
| Assetto Corsa | 50–100% | 40–90 |
| Half-Life Alyx | 50–100% | 80–90+ |
บทสรุปของ Pimax จากชุดข้อมูลดังกล่าว: การ์ดระดับ RTX 3070/3080 รองรับ Crystal Light ได้อย่างสบายในการเล่นซิมและเกม VR แบบเนทีฟ หลังจากปรับ FFR และสเกลการเรนเดอร์แล้ว โดยทั่วไปผู้ใช้ให้ความสำคัญกับจังหวะเฟรมที่เสถียรมากกว่าการไล่หา FPS สูงสุด หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม อ่านคู่มือ GPU เฉพาะสำหรับ Crystal Light ได้ที่นี่
สรุป: หาก GPU ของคุณอยู่ในระดับ Minimum หรือสูงกว่า Crystal Light คือรุ่นที่ช่วยให้การ์ดใบนั้นแสดงผลได้ใกล้เคียงความละเอียดเนทีฟมากที่สุด
Crystal Super — ความคมชัดระดับเรือธง ออปติคัลเอนจินสามแบบ
เหมาะสำหรับ: ผู้เล่นที่ต้องการ FOV ที่กว้างขึ้นหรือความหนาแน่นพิกเซลที่สูงขึ้น และไม่ติดใจที่จะเลือกเอนจินให้เหมาะสม
| เอนจิน | ความละเอียดต่อตา | PPD | FOV |
| 50 PPD | 3,840 x 3,840 | 50 | 127° |
| 57 PPD | 3,840 x 3,840 | 57 | 106° |
| อัลตราไวด์ | 3,840 x 3,840 | 50 | 140° |
อัตรารีเฟรช: 72/90Hz การติดตามดวงตา: รองรับ (DFR 2.0) ราคา: เริ่มต้นที่ $1,799 (ปัจจุบัน $1,599)
GPU ระดับ (ช่วงเดียวกันสำหรับเอนจินทั้งสาม):
| ระดับ | GPU |
| ขั้นต่ำ | RTX 2070/2070S/2080/2080S/2080Ti, RTX 3060/3060Ti/3070/3070Ti, RTX 4060/4060Ti, RX 5700XT/6700XT |
| ที่แนะนำ | RTX 3080/3080Ti/3090, RTX 4070/4070S, RX 6800/6800XT/6900XT/6950XT |
| ประสบการณ์ดีที่สุด | RTX 4070Ti/4070Ti Super/4080/4080 Super/4090, RTX 5090, RX 7900XT/7900XTX |
ตัวเลขจริง: เจ้าของ Crystal Super สามรายที่ใช้ RTX 3090 (ระดับ Recommended) ทำเฟรมเรตเฉลี่ยมากกว่า 40 FPS ที่สเกลความละเอียดประมาณ 75% ใน DCS World ส่วน RTX 4090 เอนจิน 57 PPD ทำงานเร็วกว่าเอนจิน 50 PPD ประมาณ 3.24% ความแตกต่างนี้เกิดจาก PPD และ FOV ไม่ใช่ GPU หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม อ่านคู่มือ GPU เฉพาะสำหรับ Crystal Super ได้ที่นี่
สรุป: เลือกเอนจินโดยพิจารณาความชอบด้าน FOV ก่อน (127° / 106° / 140°) ข้อกำหนดด้าน GPU ไม่แตกต่างกัน
Crystal Super 8K Micro-OLED — สีดำสนิท แพลตฟอร์มเดียวกัน
เหมาะสำหรับ: ผู้เล่นที่ต้องการคอนทราสต์ระดับพิกเซลและสีดำที่ใกล้เคียง HDR และยินดีจับคู่กับ GPU ที่แรงขึ้นเพื่อความคมชัดเต็มรูปแบบ
| สเปก | ค่า |
| ความละเอียด | 3,840 x 3,552 ต่อตา |
| PPD | 53 |
| FOV | 116° |
| อัตรารีเฟรช | 72 / 90Hz |
| การติดตามดวงตา | รองรับ (DFR 2.0) |
| ราคา | เริ่มต้นที่ $2,199 (ชุดบันเดิล $2,499, อัปเกรดเฉพาะเอนจิน $1,199) |
GPU ระดับ:
| ระดับ | GPU |
| ขั้นต่ำ | RTX 2070/2070S/2080/2080S/2080Ti, RTX 3060/3060Ti/3070/3070Ti, RTX 4060/4060Ti, RX 5700XT/6700XT |
| ที่แนะนำ | RTX 3080/3080Ti/3090, RTX 4070/4070S, RX 6800/6800XT/6900XT/6950XT |
| ประสบการณ์ดีที่สุด | RTX 4070Ti/4070Ti Super/4080/4080 Super/4090, RTX 5090, RX 7900XT/7900XTX |
สรุป: แผง Micro-OLED มีความร้อนสูงกว่า และทำงานได้เต็มที่ที่สุดเมื่อใช้การ์ดระดับ Best Experience แต่การ์ดระดับ Minimum ก็ยังเล่นได้
Dream Air — 170 กรัม ความละเอียดระดับเรือธง
เหมาะสำหรับ: ผู้เล่นที่ต้องการเฮดเซ็ตที่เบาที่สุดในตลาด และไม่ต้องการลดทอนความละเอียดเพื่อให้ได้ความเบานั้น
| สเปก | ค่า |
| ความละเอียด | 3,840 x 3,552 ต่อตา |
| FOV | 110° |
| อัตรารีเฟรช | 90Hz |
| น้ำหนัก | ต่ำกว่า 170 กรัม |
| การติดตามดวงตา | รองรับ (พร้อมใช้งาน DFR) |
| ราคา | $1,999 (Lighthouse) / $2,299 (SLAM + คอนโทรลเลอร์) |
GPU ระดับ (ช่วงเดียวกับ Crystal Light และ Crystal Super):
| ระดับ | GPU |
| ขั้นต่ำ | RTX 2070/2070S/2080/2080S/2080Ti, RTX 3060/3060Ti/3070/3070Ti, RTX 4060/4060Ti, RX 5700XT/6700XT |
| ที่แนะนำ | RTX 3080/3080Ti/3090, RTX 4070/4070S, RX 6800/6800XT/6900XT/6950XT |
| ประสบการณ์ดีที่สุด | RTX 4070Ti/4070Ti Super/4080/4080 Super/4090, RTX 5090, RX 7900XT/7900XTX |
สรุป: น้ำหนักที่เบาไม่ได้ทำให้ข้อกำหนด GPU ลดลง เนื่องจากความละเอียดของจอแสดงผลเทียบเท่ากับ Crystal Super 8K Micro-OLED ดังนั้นให้ใช้ระดับ GPU เดียวกัน
GPU ไม่พอหรือแค่ตั้งค่าผิด
RTX 3070 ไม่ได้ทำให้ใช้ Crystal Super ไม่ได้ แต่จะจัดอยู่ในระดับขั้นต่ำ ซึ่งยังเล่นซิมต่าง ๆ ได้ที่ความละเอียดลดลงแต่ยังสนุกได้จริง ส่วน RTX 2070 ก็ไม่ได้ทำให้ใช้ Dream Air ไม่ได้เช่นกัน เพียงแต่ระดับที่แนะนำหรือระดับประสบการณ์ดีที่สุดจะช่วยให้ความคมชัดเต็มความละเอียดดั้งเดิมของจอแสดงผลรุ่นนั้นเผยออกมา ชุดหูฟังทุกรุ่นในหน้านี้ใช้งานได้ในทุกระดับ ระดับจะเปลี่ยนสิ่งที่คุณมองเห็น ไม่ใช่ว่าคุณจะเล่นได้หรือไม่
นอกเหนือจากตัวเลขของ Pimax
-
แบบสำรวจฮาร์ดแวร์ของ Steam (Valve, กลางปี 2026): RTX 3060 และ RTX 4060 เป็น GPU ที่พบมากที่สุดบนแพลตฟอร์มอย่างสม่ำเสมอ โดยแต่ละรุ่นอยู่ที่ประมาณ 3.7–4% ของระบบ และทั้งคู่จัดอยู่ในระดับขั้นต่ำ การมี GPU ตระกูล RTX 40/50 รวมกันยังต่ำกว่า 30% ขณะที่ RTX 5090 เพียงรุ่นเดียวมีสัดส่วนต่ำกว่า 0.5% พีซีส่วนใหญ่อยู่ในช่วงระดับขั้นต่ำถึงระดับที่แนะนำอยู่แล้ว
-
UploadVR จากข้อมูล PSVR2 ของ Sony: การเรนเดอร์แบบโฟเวียตที่ติดตามการเคลื่อนไหวของดวงตาช่วยลดภาระ GPU ได้ประมาณ 72% เมื่อเทียบกับไม่มีการปรับภาพบริเวณโฟเวียต และประมาณ 60% เมื่อเทียบกับการปรับภาพบริเวณโฟเวียตแบบคงที่ ซึ่งเป็นการยืนยันโดยอิสระถึงความแตกต่างระหว่าง FFR/DFR ที่อธิบายไว้ข้างต้น
-
Bigscreen (Beyond 2e, ชุดหูฟังคู่แข่ง): อธิบายประโยชน์ของ DFR ในการใช้งานจริงว่าเทียบเท่ากับการอัปเกรด GPU ขึ้นหนึ่งเจเนอเรชันเต็ม ซึ่งช่วยปิดช่องว่างระหว่าง RTX 4090 กับ 5090 ใน DCS World และ iRacing ได้ เช่นเดียวกับการก้าวกระโดดระดับเดียวกันที่อยู่ในช่วงประสบการณ์ดีที่สุดของ Pimax
ข้อมูลอ้างอิง CPU/RAM ฉบับเต็ม (ใช้กับทั้งสี่รุ่นด้านบน)
| ระดับ | ระดับขั้นต่ำของ CPU | RAM | พื้นที่จัดเก็บข้อมูล |
| ขั้นต่ำ | i5 รุ่นที่ 12 หรือใหม่กว่า หรือเทียบเท่า | 16GB | 5GB |
| ที่แนะนำ | i7 รุ่นที่ 13 หรือใหม่กว่า หรือเทียบเท่า | 16GB | 5GB |
| ประสบการณ์ดีที่สุด | i7 รุ่นที่ 14 หรือใหม่กว่า หรือเทียบเท่า | 32GB | 10GB |
ตรวจสอบอย่างรวดเร็วด้วยตนเอง
| ฉันต้องการเล่น... | ฉันต้องมีอย่างน้อย... | สำหรับประสบการณ์เต็มรูปแบบ... |
| Crystal Light | RTX 2070 / RX 6700XT (ขั้นต่ำ) | RTX 4070Ti+ (ประสบการณ์ดีที่สุด) |
| Crystal Super (ทุกเอนจิน) | RTX 2070 / RX 6700XT (ขั้นต่ำ) | RTX 4070Ti+ (ประสบการณ์ดีที่สุด) |
| Crystal Super 8K Micro-OLED | RTX 2070 / RX 6700XT (ขั้นต่ำ) | RTX 4070Ti+ (ประสบการณ์ดีที่สุด) |
| Dream Air | RTX 2070 / RX 6700XT (ขั้นต่ำ) | RTX 4070Ti+ (ประสบการณ์ดีที่สุด) |
ดูข้อมูลจำเพาะทั้งหมดและราคาปัจจุบันสำหรับ Crystal Light, Crystal Super, Crystal Super Micro-OLEDและ Dream Air.


7 ความคิดเห็น
Are you previous commentors playing dense or simply born this dense?
- 5090 runs all headsets, there is no recommended specifically for the 5090 as that is the best you can currently get in terms of raw processing power. Tha’s the whole point of this post, card doesn’t matter as much as what you want to do with it exactly.
- 5080 is a slightly less 4090 with lower memory. There’s not really much to include as 95% of people will have either 4000 series or went balls to the wall with 5090. Most other 5000 series sit comfortably a little above 4000 series performance.
- 9070XT does not run circles around the more powerful (raw processing and VRAM) 7900XTX, stop lying. Yes it’ll work just fine, no its not better.
Pimax’s survey sample on different types of cards is limited.
Doesn’t make the conclusions less true.
All cards suffice, but low end will suffer in resolution and details settings.
High end cards will do much better but it will always be a matter of finetuning as not 1 PC will perform exactly the same as another PC.
Are you previous commentors playing dense or simply born this dense?
- 5090 runs all headsets, there is no recommended specifically for the 5090 as that is the best you can currently get in terms of raw processing power. Tha’s the whole point of this post, card doesn’t matter as much as what you want to do with it exactly.
- 5080 is a slightly less 4090 with lower memory. There’s not really much to include as 95% of people will have either 4000 series or went balls to the wall with 5090. Most other 5000 series sit comfortably a little above 4000 series performance.
- 9070XT does not run circles around the more powerful (raw processing and VRAM) 7900XTX, stop lying. Yes it’ll work just fine, no its not better.
Pimax’s survey sample on different types of cards is limited.
Doesn’t make the conclusions less true.
All cards suffice, but low end will suffer in resolution and details settings.
High end cards will do much better but it will always be a matter of finetuning as not 1 PC will perform exactly the same as another PC.
Can Crystal Light works with RTX 5090
Can Crystal Light works with RTX 5090
AMD 9070 XT paces or outperforms a previous gen 7900XTX all day. Not sure why it wouldn’t be on the high tier list.